• Luật Hiếu Gia
  • Luật Hiếu Gia
  • Luật Hiếu Gia

Không phát sinh thuế TNCN có phải nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN hay không?


 

Khi phát sinh nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân thì doanh nghiệp chắc chắn phải nộp tờ khai , quyết toán thuế TNCN. Nhưng nếu không phát sinh nghĩa vụ thuế TNCN thì có phải nộp hay không ???

Để giải đáp thắc mắc trên Công ty TNHH Tư Vấn Quang Phong hướng dẫn khách hàng như sau:

 

Không phát sinh thuế TNCN có phải nộp tờ khai, quyết toán thuế TNCN không?

 

KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ:

Gửi email: luatquangphong@gmail.com

Hoặc chat trực tiếp trên website

ĐỂ ĐƯỢC MIỄN PHÍ TƯ VẤN MỌI VẤN ĐỀ LIÊN QUAN

 

 

Không phát sinh thuế TNCN có phải nộp tờ khai quyết toán thuế không

 

1. Không phát sinh thuế TNCN có phải lập tờ khai không?

 

Theo Khoản 1 Điều 26 Thông tư số 05/VBHN-BTC quy định nguyên tắc khai thuế đối với một số trường hợp cụ thể:

Khai thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân

  • Tổ chức, cá nhân trả thu nhập khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý . Trường hợp trong tháng hoặc quý , tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế.

  • Việc khai thuế theo tháng hoặc quý đước xác định một lần kể từ tháng đầu tiên có phát sinh khấu trừ thuế và áp dụng cho cả năm tính thuế, cụ thể như sau:

  1. Tổ chức, cá nhân trả thu nhập phát sinh số thuế khấu trừ trong tháng của ít nhất một loại tờ khai thuế thu nhập cá nhân từ 50 triệu đồng trở lên thì thực hiện khai thuế theo tháng, trừ trường hợp tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện khai thuế giá trị gia tăng theo quý.

  2. Tổ chức, cá nhân trả thu nhập không thuộc diện khai thuế theo tháng theo hướng dẫn nêu trên thì thực hiện khai thuế theo quý.

Như vậy:

Tổ chức, cá nhân trả thu nhập khấu trừ thuế thu nhập cá nhân nếu trong kỳ kê khai không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải kê khai thuế.

 

2. Không phát sinh thuế TNCN có phải khai quyết toán thuế TNCN hay không?

 

Theo Khoản 1 Điều 26 Thông tư 05/VBHN-BTC quy định như sau: "Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân ủy quyền"

Như vậy: Dù tổ chức, cá nhân trả thu nhập có phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân hay không thì đều phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân .

Lưu ý: Doanh nghiệp nên đăng ký MST cho nhân viên khi ký hợp đồng.

Tham khảo cách đăng ký MST thu nhập cá nhân tại đây

 

Trân Trọng!

Ex: Trần Huyền

 

KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ:

Gửi email: luatquangphong@gmail.com

Hoặc chat trực tiếp trên website

ĐỂ ĐƯỢC MIỄN PHÍ TƯ VẤN MỌI VẤN ĐỀ LIÊN QUAN  

 



Lưu ý: Những thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu luôn cập nhật và thay đổi nên có thể hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng khi đọc bài viết mà không để ý hiệu lực của điều luật thì có thể dẫn tới sai sót nếu áp dụng ngay vào thực tiễn.

Để chắc chắn và cẩn trọng nhất, khách hàng có thể Liên hệ để được tư vấn chính xác nhất về nội dung này.

Luat Quang Phong

LUẬT QUANG PHONG

Văn phòng tại Hà Nội: Số 2/115, Nguyễn Khang, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội, Việt Nam

Văn phòng tại Quảng Ninh: Số 9B, Tổ 10, Khu 1, Phường Trần Hưng Đạo, Thành phố Hạ Long, Tỉnh Quảng Ninh, Việt Nam

Hotline: 0984.560.266 -  0978.412.600

Email: luatquangphong@gmail.com     

Website: luatquangphong.com

LUẬT QUANG PHONG

 

 - Tư vấn mọi vấn đề liên quan để khách hàng có  lựa chọn tối ưu nhất cho vụ, việc trên;

 - Soạn hồ sơ cho khách hàng;

 - Đại diện đến cơ quan nhà nước làm thủ tục nộp      hồ sơ, theo dõi tình trạng hồ sơ, nhận kết quả;

 - Bàn giao giấy tờ (kết quả) cho khách hàng;

 - Chuyển hồ sơ lưu cho khách hàng

 

Luat Hieu Gia



Chia sẻ bài viết


facebook.png twitter.png google-plus.png

Tìm kiếm

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT (24h/7):

Gọi: 0984.560.266

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
TƯ VẤN LUẬT ONLINE (24h/7)

Gọi: 0978.412.600

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT













Dịch vụ nổi bật